Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

LUẬT SƯ TƯ VẤN CHIA ĐẤT KHI LY HÔN TẠI THỦ ĐỨC

Nội Dung Bài Viết
Văn phòng luật sư ly hôn tại tphcm

Luật sư Tư vấn chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức – Tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân của vợ và chồng được phân chia theo hiện vật hoặc chia theo giá trị của tài sản. Nếu vợ hoặc chồng nhận tài sản thì phải có nghĩa vụ thanh toán cho người còn lại phần tiền tương đương giá trị tài sản mà người kia nhận được. Vậy chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức như thế nào? Sau đây Luật sư sẽ Tư vấn chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức, cụ thể:

Các vấn đề phát sinh và trường hợp chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức

* Trường hợp thứ 1: Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của chồng hoặc vợ thìkhi ly hôn vẫn thuộc về người vợ hoặc người chồng. Ví dụ như Quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở được hưởng tặng cho riêng, thừa kế riêng, hình thành trước khi kết hôn,…

* Trường hợp thứ 2: Quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở là tài sản chung của vợ chồng

chia-dat-khi-ly-hon-tai-thu-duc

Việc chia tài sản quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở là tài sản chung của vợ chồng khi hai bên ly hôn được pháp luật quy định như sau:

– Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản nếu cả hai bên đều có nhu cầu sử dụng và có điều kiện quản lý, sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của vợ và chồng; nếu vợ chồng không thỏa thuận được thì vợ chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp một bên chồng hoặc vợ có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp quản lý, sử dụng các đất này thì bên đó được tiếp tục trực tiếp quản lý, sử dụng đất nhưng phải thanh toán cho người còn lại phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng theo các quy định của pháp luật.

– Trường hợp vợ và chồng có quyền sử dụng đất là loại đất nuôi trồng thủy sản, đất nông nghiệp trồng cây hàng năm chung với hộ gia đình thì khi ly hôn phần quyền sử dụng đất của vợ và chồng được tách ra (nếu đủ điều kiện tách thửa) và chia theo quy định viện dẫn nêu trên.

– Đối với đất ở, đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, đất lâm nghiệp để trồng rừng thì được phân chia theo các quy định của pháp luật.

Một điểm bạn cần chú ý nữa khi thực hiện Chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức đó là việc chia tài sản này sẽ có những nguyên tắc nhất định ảnh hưởng đến phần tài sản vợ hoặc chồng sẽ nhận được. Cụ thể, theo quy định tại Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc sẽ được phân chia làm đôi nhưng sẽ có tính đến những yếu tố sau:

Hoàn cảnh gia đình và của riêng vợ, chồng;

Công sức đóng góp của vợ chồng vào việc tạo lập, phát triển, duy trì khối tài sản chung này;

– Lỗi của vợ hoặc chồng dẫn đến việc hai bên phải ly hôn.

chia-dat-khi-ly-hon-tai-thu-duc
Công ty Luật TNHH Phong Gia ký Hợp đồng Hợp tác với đối tác

Như vậy, có thể thấy việc chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức không chỉ thực hiện theo nguyên tắc chia đôi mà còn phải dựa vào loại đất mà vợ chồng đang sử dụng. Vì vậy, để có thể đi đến những thỏa thuận phù hợp nhất và nhận được những Tư vấn chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức chính xác nhất, Khách hàng có thể tham khảo thêm các thông tin mà Luật sư tư vấn chia đất khi ly hôn tại Thủ Đức đã chia sẻ ở trên hoặc trực tiếp trao đổi cùng các Luật sư giàu kinh nghiệm của Luật Phong Gia thông qua các phương thức liên hệ dưới đây.

Công ty Luật TNHH Phong Gia

Địa chỉ: Số 24 đường 37, khu đô thị Vạn Phúc, phường Hiệp Bình Chánh, thành phố Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931 222 515

Email: lskhaclong@gmail.com

Website: http://luatsukhaclong.vn/

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515