Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật giải quyết thế nào?

Nội Dung Bài Viết
Chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật

Quan hệ hôn nhân là sự kết nối đặc biệt giữa nam và nữ, nhằm mục đích chung sống lâu dài và xây dựng gia đình hạnh phúc. Tuy nhiên, đôi khi, có những tình huống không may xảy ra khi việc xác lập quan hệ hôn nhân không tuân theo pháp luật, dẫn đến việc hủy kết hôn trái pháp luật. Trong trường hợp này, việc chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật là vấn đề được quan tâm và quy định cụ thể trong Luật Hôn Nhân và Gia Đình. Hãy cùng tìm hiểu chi tiết về quy định và nguyên tắc chia tài sản trong trường hợp này.

Quy định về chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật

Theo Điều 12 Luật Hôn Nhân và Gia Đình, khi việc kết hôn bị hủy trái pháp luật, hai bên kết hôn sẽ chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

Trường hợp đã có con, quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ, và con sẽ được giải quyết theo quy định về quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn. Điều này bao gồm việc nuôi dưỡng con nếu con chưa thành niên hoặc không có khả năng lao động khi đã thành niên.

Cần lưu ý rằng, quan hệ tài sản, nghĩa vụ, và hợp đồng giữa các bên sẽ được giải quyết theo quy định tại Điều 16 của Luật Hôn Nhân và Gia Đình.

Tuy nhiên, nếu hai bên không thể thỏa thuận được về việc chia tài sản, sẽ không áp dụng quy định chia tài sản khi ly hôn của Luật Hôn Nhân và Gia Đình mà sẽ sử dụng quy định của Bộ luật Dân sự và các quy định khác có liên quan. Tất cả những việc này được thực hiện để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con, đồng thời đảm bảo sự công bằng trong việc chia tài sản.

Nguyên tắc chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật

Chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật

Nguyên tắc chia tài sản trong trường hợp hủy kết hôn trái pháp luật được quy định như sau:

Tài sản riêng và tài sản chung: Tài sản mà mỗi bên sở hữu một cách rõ ràng thuộc về người đó. Trong trường hợp không thể chứng minh được tài sản là riêng của ai, tài sản đó sẽ được xem như là tài sản chung của cả hai bên.

Chia tài sản căn cứ vào công sức đóng góp: Trong trường hợp tài sản là tài sản chung của cả hai bên, việc chia tài sản sẽ căn cứ vào mức độ đóng góp của mỗi bên trong quá trình hình thành và phát triển tài sản. Điều này giúp đảm bảo sự công bằng và tương xứng trong việc chia tài sản.

Khởi kiện yêu cầu Tòa án phân chia: Nếu hai bên không thể thỏa thuận được về việc chia tài sản, một trong hai bên có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án can thiệp và phân chia tài sản một cách hợp lý và công bằng.

»»» Có thể bạn quan tâm: Vợ chồng ly dị tài sản chia như thế nào

Phân chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật và quyền của con cái

Chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật

Hủy kết hôn trái pháp luật không ảnh hưởng đến quyền của con cái, và việc chia tài sản không ảnh hưởng đến việc phân chia quyền và nghĩa vụ giữa cha mẹ và con cái.

Theo Điều 68 Luật Hôn Nhân và Gia Đình, con cái sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ và đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình.

Sau khi hủy kết hôn trái pháp luật, cha mẹ vẫn giữ quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, và giáo dục con chưa thành niên, hoặc con đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Việc thỏa thuận về việc trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con sẽ do cha mẹ quyết định. Trong trường hợp không có thỏa thuận được, Tòa án sẽ quyết định giao con cho một trong hai bên để trực tiếp nuôi dưỡng căn cứ vào lợi ích của con. Nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên, ý kiến của con sẽ được xem xét trong quá trình quyết định.

»»» Tìm hiểu thêm: Thẩm quyền giải quyết tranh chấp tài sản sau ly hôn

Quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con

Trong trường hợp cha, mẹ không trực tiếp nuôi con, họ vẫn phải tôn trọng quyền sống chung của con với người trực tiếp nuôi. Họ cũng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con, và không được cản trở quyền thăm nom con của người trực tiếp nuôi.

Tuy nhiên, việc thăm nom không được lạm dụng để gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, và giáo dục con. Trong trường hợp này, người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của cha, mẹ không trực tiếp nuôi.

Việc chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật là một vấn đề quan trọng được quy định rõ ràng trong Luật Hôn Nhân và Gia Đình. Nguyên tắc căn bản là chia tài sản dựa vào công sức đóng góp của mỗi bên và bảo đảm quyền lợi của phụ nữ và con cái. Việc giữ quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con sau khi ly hôn cũng được quy định một cách cụ thể để bảo vệ quyền lợi và phát triển của con cái.

Trên đây là một số thông tin về việc chia tài sản khi hủy kết hôn trái pháp luật mà văn phòng luật sư Thủ Đức muốn gửi đến bạn đọc. Nếu vẫn còn thắc mắc thì hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn chi tiết.

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515