Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú như thế nào ?

Nội Dung Bài Viết
Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú

Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú như thế nào? Có phải chia hay không? Là những câu hỏi mà luật sư tư vấn tài sản chungLuật Sư Khắc Long nhận được rất nhiều từ quý độc giả. Trong bài viết này, chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc của bạn.

1, Con ngoài giá thú là gì?

Trong pháp luật Việt Nam, thuật ngữ “con ngoài giá thú” không được định nghĩa cụ thể. Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, một cuộc hôn nhân chỉ được công nhận hợp pháp khi các bên đủ điều kiện kết hôn và thực hiện thủ tục đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Tuy nhiên, trong thực tế, con ngoài giá thú thường hiểu là con sinh ra khi bố mẹ không đăng ký kết hôn.

Có một số trường hợp dẫn đến sự phát sinh của con ngoài giá thú, bao gồm:

  • Nam và nữ còn độc thân nhưng có quan hệ tình cảm với nhau. Sau đó sinh con mà không đăng ký kết hôn.
  • Một trong hai hoặc cả hai bên đã kết hôn với người khác nhưng có quan hệ tình cảm với nhau và sinh con.
  • Con được sinh ra khi nam và nữ sống chung như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn. Bao gồm cả trường hợp vợ chồng đã ly hôn, sau đó sống chung như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn lại.

2, Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú như thế nào ?

Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú

Pháp luật Việt Nam đã quy định rõ ràng rằng con ngoài giá thú vẫn có quyền hưởng thừa kế. Theo khoản 2 Điều 68 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, quyền thừa kế không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ. Và con ngoài giá thú có quyền và nghĩa vụ như bất kỳ như những người con khác đối với cha mẹ của mình.

Do đó, khi cha mẹ mất, con ngoài giá thú vẫn có quyền hưởng thừa kế trừ khi bị truất quyền thừa kế hoặc tù chối di sản thừa kế.

Có hai hình thức nhận thừa kế: nhận thừa kế theo di chúc và nhận thừa kế theo quy định pháp luật.

Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú theo thừa kế di chúc

Người lập di chúc có quyền chỉ định người thừa kế, truất quyền thừa kế của người khác, phân định phần di sản cho từng người thừa kế theo ý muốn cá nhân. Do đó, nếu con ngoài giá thú được chỉ định trong di chúc để hưởng di sản thừa kế, thì con đó vẫn có quyền được hưởng toàn bộ hoặc một phần di sản theo di chúc.

Nếu con ngoài giá thú không có tên trong di chúc, nhưng là con chưa thành niên hoặc con thành niên không có khả năng lao động, thì con vẫn được hưởng ít nhất 2/3 suất của một người thừa kế.

Tuy nhiên, để được hưởng 2/3 suất thừa kế này, con ngoài giá thú phải chứng minh được bản thân là con của người để lại di sản thừa kế (Điều 664 Bộ luật Dân sự năm 2015).

»»» Tìm hiểu thêm: Cách giải quyết khi chia tài sản thừa kế có người không đồng ý

Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú theo quy định của pháp luật

Chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú

Trường hợp không có di chúc hoặc di chúc không xác định người thừa kế, di sản thừa kế sẽ được chia theo quy định của pháp luật về hàng thừa kế. Theo khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015, người thừa kế theo quy định pháp luật sẽ được xác định theo thứ tự như sau:

  • Hàng thừa kế 1: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.
  • Hàng thừa kế 2: Ông nội, bà nội, ông ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.
  • Hàng thừa kế 3: Cụ nội, cụ ngoại của người chết, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, cháu ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Vì pháp luật không phân biệt con ngoài giá thú và con trong giá thú trong việc thừa kế. Nên nếu con là con của người để lại di sản thừa kế thì hoàn toàn có quyền nhận thừa kế theo quy định pháp luật.

»»» Tìm hiểu thêm: Chia thừa kế cho con chưa thành niên

Trên đây là những thông tin về cách chia tài sản thừa kế cho con ngoài giá thú và việc hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Quý đọc giả cần lưu ý rằng thông tin trong bài viết chỉ mang tính chất tham khảo và không thay thế cho việc tư vấn luật sư chuyên nghiệp trong các trường hợp cụ thể.

Nếu bạn đang cần tư vấn chi tiết thì hãy liên hệ văn phòng luật sư Thủ Đức của chúng tôi để được hỗ trợ.

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515