Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý giải quyết thế nào ?

Nội Dung Bài Viết
Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý

Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý thì giải quyết thế nào? Đây là câu hỏi mà nhiều người sẽ đặt ra khi gặp trường hợp này. Theo quy định, nếu người chết không để lại di chúc thì tài sản được chia cho những người thừa kế chung. Tuy nhiên, khi chia di sản thường xảy ra tranh chấp mà hai bên không thỏa thuận được với nhau về vấn đề này.

Các trường hợp chia thừa kế theo quy định

Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý
Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý

Ngoài việc chia di sản theo di chúc còn chia theo pháp luật. Trong đó, các trường hợp chia thừa kế theo pháp luật quy định tại Điều 650 của Bộ luật dân sự bao gồm:

Di chúc không có hoặc không hợp pháp.

Người được thừa kế theo di chúc chết trước/cùng thời điểm với người lập di chúc. Tổ chức thừa kế theo di chúc không tồn tại khi mở thừa kế.

Người được hưởng di sản theo di chúc nhưng không được hưởng hoặc từ chối nhận di sản.

Thừa kế một phần: không được quyết định trong di chúc. Liên quan đến phần di chúc không có hiệu lực.

Di sản thừa kế được chia theo pháp luật được chia cho những người thừa kế cùng hàng theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự:

Điều 651, Người thừa kế theo pháp luật

1, Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Cách xử lý về chia tài sản thừa kế có người không đồng ý

Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý
Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý

Những người trong cùng một hàng được hưởng phần di sản bằng nhau và hàng thứ hai chỉ đủ điều kiện. Nếu những người thừa kế ở hàng thứ nhất không còn quyền hưởng di sản.

Do đó, nếu phát sinh trường hợp có người không đồng ý khi chia di sản thì việc chia tài sản thừa kế có người không đồng ý có thể được thực hiện như sau:

Không đồng ý chuyển di sản thừa kế cho người khác: kèm theo giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ/sổ hồng…) hoặc có thể thoả thuận trả phần thừa kế còn lại mà người được hưởng và người được hưởng. phần thừa kế (kể cả phần của người phản đối).

Hai vụ việc này hoàn toàn dựa trên sự tự nguyện của các bên và đạt được thỏa thuận thông qua sự đồng ý của các bên.

Không chấp thuận thỏa thuận chia thừa kế của các đồng thừa kế khác: những đồng thừa kế khác có quyền khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi thừa kế theo quy định tại Điều 35, Điều 39 Luật tố tụng dân sự 2015.

Trong trường hợp này, tòa án sẽ ra quyết định chia tài sản căn cứ vào hàng thừa kế, quy định về chia di sản thừa kế, di chúc của người để lại tài sản và sự thỏa thuận của những người thừa kế chung hợp lý nhất.

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi chia tài sản thừa kế có người không đồng ý. Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ luật sư tư vấn thừa kế để được hỗ trợ, giải đáp chi tiết.

Bài viết liên quan

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515