Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Chia thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi ?

Nội Dung Bài Viết
Chia thừa kế cho con chưa thành niên

Chia thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi có được không là câu hỏi của rất nhiều người. Trong bài viết này, luật sư tư vấn chia tài sản chung của chúng tôi sẽ giải đáp chi tiết giúp bạn.

Quy định về thừa kế theo di chúc và pháp luật

Thừa kế là vấn đề quan trọng trong pháp luật dân sự, đặc biệt khi liên quan đến việc chia thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi. Người để lại di sản có con nhỏ tuổi phải tuân thủ các quy định và thủ tục để tài sản được trao nhận một cách hợp pháp. Hãy cùng tìm hiểu các quy định liên quan đến vấn đề này dưới đây.

Thừa kế theo di chúc

Thừa kế theo di chúc là việc người lập di chúc trước khi qua đời đã quyết định phân chia di sản của mình. Theo quy định của Điều 609, Bộ Luật Dân sự 2015, để di chúc có hiệu lực, người lập di chúc phải đáp ứng những điều kiện sau:

  • Đủ 18 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự.
  • Trong trường hợp người lập di chúc từ đủ 15 đến dưới 18 tuổi cần có sự đồng ý của cha mẹ hoặc người giám hộ.
  • Phải đạt tình trạng sức khỏe minh mẫn, sáng suốt, không bị ràng buộc, lừa dối hay cưỡng ép về lý trí, và việc lập di chúc phải hoàn toàn tự nguyện.
  • Nội dung của di chúc không được vi phạm đạo đức và pháp luật.

Hiện nay, pháp luật công nhận hai loại di chúc chính, đó là di chúc bằng văn bản và di chúc bằng miệng. Tuy nhiên, cả hai loại này đều phải đáp ứng đủ các điều kiện theo luật định.

Thừa kế theo pháp luật

Trong trường hợp người để lại di sản không có di chúc, di chúc không hợp pháp hoặc những người được thừa kế theo di chúc đã chết hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, thì áp dụng thừa kế theo pháp luật. Quy định về thừa kế theo pháp luật được ghi trong Điều 650 của Bộ Luật Dân sự 2015, bao gồm các trường hợp sau:

  • Người có di sản không để lại di chúc.
  • Di chúc không hợp pháp.
  • Những người được thừa kế theo di chúc đã chết hoặc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.
  • Những người được thừa kế theo di chúc không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Quyền thừa kế của con dưới 18 tuổi

Chia thừa kế cho con chưa thành niên

Điều quan trọng cần lưu ý là quyền chia thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi. Theo quy định tại Điều 644 của Bộ Luật Dân sự 2015, con chưa thành niên của người để lại di sản sẽ được hưởng quyền thừa kế một cách tự động, không phụ thuộc vào việc có hay không có di chúc.

Nguyên tắc chia thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi

Quy định tại Điều 651 của Bộ Luật Dân sự 2015 quy định các nguyên tắc chia di sản thừa kế theo pháp luật. Cụ thể như sau:

1, Các người thừa kế theo pháp luật được xác định theo thứ tự ưu tiên nhất định, bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, và con nuôi của người đã qua đời.

2, Trong trường hợp con dưới 18 tuổi được thừa kế theo pháp luật, họ sẽ được chia di sản ở hàng thứ nhất, ngang hàng với các người thừa kế khác, bao gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, và con nuôi của người đã qua đời. Các người cùng hàng thừa kế sẽ được chia phần di sản bằng nhau.

»»» Tìm hiểu thêm: Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý

Quản lý chia thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi

Chia thừa kế cho con chưa thành niên

Theo quy định tại Điều 77 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014, tài sản riêng của con dưới 18 tuổi sẽ do cha mẹ quản lý. Tuy nhiên, con từ đủ 18 tuổi trở lên có thể tự quản lý tài sản riêng của mình hoặc nhờ cha mẹ quản lý.

Trường hợp con được người giám hộ quản lý

Trong một số trường hợp đặc biệt, khi con dưới 15 tuổi đang được người giám hộ theo quy định của Bộ Luật Dân sự hoặc khi con được tặng tài sản hoặc thừa kế theo di chúc và người để lại di chúc đã chỉ định người khác quản lý di sản, thì việc quản lý tài sản của con sẽ dựa vào những quy định sau:

1, Con chưa đủ 15 tuổi: Tài sản của con dưới 15 tuổi sẽ do người giám hộ quản lý.

2, Con từ đủ 15 đến chưa đủ 18 tuổi: Trong khoảng thời gian này, việc quản lý tài sản thuộc sự trách nhiệm của người giám hộ.

»»» Tìm hiểu thêm: Chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không

Điều kiện cần lưu ý khi chia di sản thừa kế cho con dưới 18 tuổi

Chia thừa kế cho con chưa thành niên

Khi tiến hành chưa thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi. Có một số điều kiện cần được xem xét và lưu ý:

  • Xác định rõ đối tượng: Cần xác định rõ con chưa thành niên được hưởng thừa kế, không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Con này sẽ được hưởng hai phần ba của phần di sản được thừa kế theo pháp luật.
  • Kiểm tra tình trạng con: Cần xác định chính xác tình trạng của con, liệu con từ chối nhận di sản, không có quyền hưởng di sản hoặc có bị truất quyền thừa kế không.

Bài viết trên đã cung cấp thông tin về quy định pháp luật về chia thừa kế cho con chưa thành niên dưới 18 tuổi. Nếu quý đọc giả có bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến di chúc. Hãy liên hệ với văn phòng luật sư Thủ Đức của chúng tôi qua hotline để được tư vấn luật dân sự kịp thời và hỗ trợ tốt nhất.

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515