Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không

Nội Dung Bài Viết
Chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không

Chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không là thắc mắc của rất nhiều người khi gặp phải. Trong bài viết này, Luật Sư Khắc Long sẽ giải đáp chi tiết cho bạn. Theo dõi ngay bên dưới đây nhé !

1, Quyền quản lý tài sản khi người chồng mất

Theo quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 66 của Luật Hôn nhân và Gia đình, trong trường hợp một bên trong vợ chồng qua đời hoặc bị Tòa án xác nhận là đã qua đời, bên còn sống sẽ quản lý tài sản chung của cả hai.

Tuy nhiên, nếu trong di chúc hoặc thỏa thuận thừa kế có chỉ định người khác để quản lý tài sản hoặc người thừa kế đã thỏa thuận cử người khác để quản lý tài sản. Thì người được chỉ định đó sẽ quản lý di sản của người chồng hoặc vợ đã mất.

Trong trường hợp có yêu cầu phân chia di sản, tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi. Nếu vợ chồng đã có thỏa thuận về chế độ tài sản, việc phân chia di sản sẽ tuân theo nội dung đã thỏa thuận trong tài liệu đó.

Lưu ý: Phần tài sản của người chồng hoặc vợ đã mất sẽ được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

2, Chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không?

Chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không

2.1, Tài sản thuộc sở hữu riêng của vợ

Nếu các tài sản là thuộc sở hữu riêng của vợ theo quy định tại Điều 206 của Bộ Luật Dân sự 2015, vợ sẽ có toàn quyền quyết định về phân chia tài sản này sau khi chồng qua đời.

2.2, Tài sản riêng của chồng

Trường hợp này, việc phân chia di sản sẽ được thực hiện như sau:

Chồng mất không để lại di chúc

Nếu chồng qua đời mà không để lại di chúc, di sản thừa kế sẽ được chia theo quy định tại Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015. Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Trong trường hợp này, di sản chồng để lại sẽ được chia đều cho những người trong hàng thừa kế. Các đồng thừa kế đều có quyền yêu cầu phân chia di sản, không riêng gì vợ.

Những người thừa kế có thể tự thỏa thuận về việc phân chia di sản. Nếu không thỏa thuận được thì có thể khởi kiện đến Tòa án để được giải quyết.

Chồng mất để lại di chúc

Theo Khoản 1 Điều 659 Bộ Luật Dân sự 2015, việc phân chia di sản sẽ tuân theo ý chí được quy định trong di chúc của người đã qua đời.

Nếu di chúc không xác định rõ phần của từng người thừa kế. Di sản sẽ được chia đều cho những người được chỉ định trong di chúc, trừ khi có thỏa thuận khác.

2.3, Tài sản chung của vợ chồng

Trong trường hợp các tài sản muốn được phân chia là tài sản chung của vợ chồng, quy trình phân chia di sản sẽ được thực hiện như sau:

Tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi. Một nửa khối tài sản chung sẽ được xác định là tài sản riêng của vợ, và vợ sẽ có toàn quyền quyết định về phần tài sản này.

Phần còn lại, tức là một nửa khối tài sản chung thuộc về chồng đã mất, sẽ được xác định là di sản thừa kế mà người chồng để lại và cũng sẽ được chia theo quy định của pháp luật cho các đồng thừa kế. Việc phân chia di sản sẽ được thực hiện tương tự như trường hợp 2.2.1.

»»» Tìm hiểu thêm: Chia tài sản thừa kế có người không đồng ý

3, Những người có quyền yêu cầu phân chia tài sản ngoài vợ là ai?

Trong trường hợp chồng qua đời mà để lại tài sản riêng, di sản thừa kế sẽ được xác định và chia theo quy định tại Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015. Những người có quyền yêu cầu phân chia tài sản ngoài vợ bao gồm:

  • Vợ
  • Cha đẻ và mẹ đẻ
  • Cha nuôi và mẹ nuôi
  • Con đẻ và con nuôi của người đã mất

Những người thừa kế cùng hàng sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.

»»» Tìm hiểu thêm: Tài sản trước hôn nhân có bị chia không

4, Một số câu hỏi liên quan chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không

Chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không

1, Cha mẹ nuôi có được hưởng di sản thừa kế từ người đã mất hay không?

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015, cha nuôi và mẹ nuôi là người thừa kế theo pháp luật, vì vậy họ có quyền hưởng di sản thừa kế từ người đã mất.

2, Thời điểm mở thừa kế là khi nào?

Theo Điều 611 Bộ Luật Dân sự, thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản qua đời. Trong trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã qua đời, thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.

3, Thừa kế theo pháp luật là như thế nào?

Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định (Điều 649 Bộ Luật Dân sự 2015).

Trên đây là thông tin về vấn đề “chồng mất vợ có toàn quyền chia tài sản không“. Hy vọng rằng bài viết này đã giúp bạn hiểu rõ hơn về quy trình phân chia di sản khi một bên trong vợ chồng qua đời.

Nếu bạn cần thêm thông tin hoặc có bất kỳ thắc mắc nào liên quan. Hãy liên hệ với văn phòng luật sư Thủ Đức để được tư vấn trực tiếp và chính xác nhất.


Có thể bạn quan tâm

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515