Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

DIỆN TÍCH TỐI THIỂU TÁCH THỬA THỦ ĐỨC

Nội Dung Bài Viết
luat-su-ly-hon-tai-huyen-phu-giao

Diện tích tối thiểu tách thửa Thủ Đức hiện nay quy định như thế nào? Mời bạn xem bài viết của Luật sư tư vấn đất đai tại Thủ Đức – Luật Phong Gia dưới đây để được giải đáp chi tiết.

Hiện nay diện tích tổi thiểu để tách thửa đối với các loại đất tại Thủ Đức nói riêng và tại Thành phố Hồ Chí Minh nói chung được quy định tại Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND ngày 05/12/2017 của UBND Thành phố Hồ Chí Minh, cụ thể:

1. Diện tích tối thiểu của thửa đất ở được hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa (sau khi trừ phần lộ giới) như sau:

Khu vựcThửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa
Khu vực 1: Gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Tân Phú, Phú Nhuận, Bình Thạnh, Tân Bình và Gò vấp.Tối thiểu 36m2, chiều rộng mặt tiền thửa đất (phần tiếp giáp đường giao thông) không được nhỏ hơn 03 mét.
Khu vực 2: Gm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện.Tối thiểu 50m2, chiều rộng mặt tiền thửa đất (phần tiếp giáp đường giao thông) không được nhỏ hơn 04 mét.
Khu vực 3: Gồm huyện Nhà Bè, Củ Chi, Bình Chánh,  Cần Giờ, Hóc Môn (ngoại trừ thị trấn).Tối thiểu 80m2, chiều rộng mặt tiền thửa đất (phần tiếp giáp đường giao thông) không được nhỏ hơn 05 mét.
dien-tich-toi-thieu-tach-thua-thu-duc

2. Diện tích tối thiểu tách thửa đất nông nghiệp (Diện tích tối thiểu tách thửa Thủ Đức) như sau:

Trường hợp thửa đất thuộc các khu vực quy hoạch để sản xuất nông nghiệp: Được phép tách thửa, thửa đất (sau khi tách) còn lại và thửa đất mới hình thành phải đảm bảo diện tích tối thiểu như sau: 500m2 đối với các loại đất nông nghiệp khác, đất trồng cây hàng năm và 1.000m2 đối với đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản và đất trồng cây lâu năm.

3. Diện tích tối thiểu tách thửa đất có nhiều mục đích sử dụng như sau:

Đối với loại đất có nhiều mục đích sử dụng thì UBND cấp huyện căn cứ Điều 11 Luật Đất đai 2013; khoản 1, Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP 06/01/2017 của Chính phủ và các quy định của pháp luật đất đai về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, để xác định các loại đất và diện tích tương ứng theo từng loại đất.

Việc tách thửa đất đối với từng loại đất thực hiện theo quy định về diện tích tối thiểu tương ứng với các loại đất được quy định tại Quyết định số 60/2017 của UBND Thành phố Hồ Chí Minh.

dien-tich-toi-thieu-tach-thua-thu-duc

4. Diện tích tối thiểu tách thửa đất phi nông nghiệp (không phải đất ở) – Diện tích tối thiểu tách thửa Thủ Đức:

Đối với loại đất này thì UBND cấp quận, huyện (Thành phố Thủ Đức) căn cứ quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng về điểm dân cư nông thôn hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/2000. Và quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin tách thửa đất, để xem xét giải quyết tách thửa đất; việc giải quyết tách thửa đất áp dụng theo quy định của pháp luật về đất đai, về thẩm định điều kiện giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cho thuê đất.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về Diện tích tối thiểu tách thửa Thủ Đức. Nếu bạn đọc cần Luật sư tư vấn đất đai tại Thủ Đức, vui lòng liên hệ Công ty Luật Phong Gia theo số điện thoại 0931 222 515 để được hỗ trợ giải đáp nhanh nhất.

Trân trọng!

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515