Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

ĐIỀU KIỆN CHO PHÉP TÁCH THỬA Ở THỦ ĐỨC

Nội Dung Bài Viết
luat-su-ly-hon-tai-tp-thuan-an

Điều kiện cho phép tách thửa ở Thủ Đức đối với đất nông nghiệp đang được nhiều người dân quan tâm. Do nhu cầu bức thiết về nhà ở nên nhiều người dân hiện nay đánh liều mua một phần đất nông nghiệp có diện tích nhỏ để xây nhà ở nhưng không biết được thửa đất có được phép tách thửa không? Bài viết sau đây của Luật Phong Gia giải đáp những vấn đề nêu trên.

1. Điều kiện cho phép tách thửa ở Thủ Đức đối với đất nông nghiệp

Căn cứ theo quy định tại Luật Đất đai 2013; Nghị định 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP) của Chính Phủ và Quyết định số 60/2017/QĐ- ngày 05/12/2017 của UBND Thành phố Hồ Chí Minh thì khi thực hiện thủ tục tách thửa đất nông nghiệp tại Thủ Đức cần phải đáp ứng các điều kiện như sau:

dieu-kien-cho-phep-tach-thua-o-thu-duc

– Thửa đất đã được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

– Đất đang còn trong thời hạn sử dụng đất và hiện không có tranh chấp về đất;

Việc tách thửa đất cần phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với các thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171 Luật Đất đai;

Thửa đất thửa đất còn lại và hình thành sau khi tách thửa phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định 60/2017 của UBND Thành phố Hồ Chí Minh.

– Thửa đất thuộc khu vực được quy hoạch để sản xuất nông nghiệp.

– Không thuộc các trường hợp không cho phép tách thửa đất như:

+ Thửa đất thuộcKhu vực được bảo tồn đã được cơ quan nhà nước phê duyệt vào danh mục phải được bảo tồn theo các quy định pháp luật.

+ Nhà, đất thuộc khu vực đã có Quyết định thu hồi về thu hồi đất hoặc Thông báo về việc thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

2. Thực trạng tách thửa khi mua đất nông nghiệp bằng giấy tayĐiều kiện cho phép tách thửa ở Thủ Đức

Trong thời gian gần đây, do nhu cầu bức thiết về nhà ở nhưng tài chính thì hạn hẹp nên không ít người dân vẫn cứ liều đem những tiền tích cóp sau nhiều năm lao động có được để mua nhà đất giấy tay ở khu vực Thủ Đức với hi vọng có thể tách thửa đất, xây nhà để an cư lập nghiệp. Tuy nhiên hiện nay, việc này gần như không thể thực hiện được, đồng thời người mua nhà, đất còn phải chịu rủi ro rất lớn khi xảy ra tranh chấp.

Qua thực tiễn hành nghề Luật thì Công ty Luật Phong Gia nhận thấy hầu hết các trường hợp mua bán đất nông nghiệp bằng giấy tay tại khu vực Thủ Đức hiện nay đều không được pháp luật công nhận và không thể thực hiện được thủ tục tách thửa đất, xây nhà ở vì các lý do điển hình như:

– Hợp đồng mua bán nhà đất vi phạm về hình thức, không được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

– Đất có mục đích sử dụng là đất nông nghiệp nhưng các bên mua bán diện tích nhỏ, không đủ diện tích, điều kiện tách thửa, thông thường các bên chỉ mua bán diện tích đất từ khoảng 50 m2 đến 100 m2. Trong khi theo quyết định số 60/2017 ngày 05/12/2017 của UBND Thành phố Hồ Chí Minh thì “thửa đất còn lại và thửa đất mới hình thành phải đảm bảo diện tích tối thiểu là 500m2 đối với đất trồng cây hàng năm, đất nông nghiệp khác và 1.000m2 đối với đất trồng cây lâu năm, …”

– Đất hết thời hạn sử dụng (không được gia hạn);

– Chủ thể không đủ điều kiện để chuyển nhượng đất;

– Thửa đất không đúng hiện trạng sử dụng; Thửa đất không đáp ứng đủ điều kiện cơ sở hạ tầng theo quy định;

dieu-kien-cho-phep-tach-thua-o-thu-duc

Vì các lý do nêu trên nên hiện nay các trường hợp mua bán đất nông nghiệp bằng giấy tay tại Thủ Đức và muốn thực hiện thủ tục tách thửa thì sẽ không được Cơ quan Nhà nước chấp nhận do việc mua bán đất không tuân thủ các quy định của pháp luật và không đáp ứng đủ các điều kiện được phép tách thửa đất nông nghiệp tại Thủ Đức nêu tại mục 1 (Điều kiện cho phép tách thửa ở Thủ Đức)

Trên đây là bài viết của chúng tôi về “Điều kiện cho phép tách thửa ở Thủ Đức. Nếu bạn đọc cần Luật sư tư vấn đất đai tại Thủ Đức, vui lòng liên hệ Công ty Luật Phong Gia theo số điện thoại 0931 222 515 để được hỗ trợ giải đáp nhanh nhất.

Trân trọng!

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515