Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Ly hôn tài sản có chia cho con không?

Nội Dung Bài Viết
Ly hôn tài sản có chia cho con không?

Ly hôn tài sản có chia cho con không? – Hướng dẫn cách giải quyết tốt nhất

Theo thống kê của Tổng cục Thống kê, số vụ ly hôn ở Việt Nam liên tục tăng trong những năm gần đây. Cả nước có trên 500.000 vụ ly hôn được thụ lý trong năm 2022. Điều này khiến nhiều gia đình rơi vào tình huống khó xử khi phải phân chia tài sản sau khi cha mẹ ly hôn. Câu hỏi đặt ra là  khi ly hôn tài sản có chia cho con không? Bài viết dưới đây sẽ làm rõ vấn đề này, cũng như đưa ra lời khuyên hữu ích cho các bậc cha mẹ đang trong hoàn cảnh ly hôn.

1. Ly hôn tài sản có chia cho con không?

Theo quy định của pháp luật Việt Nam, tài sản của cha mẹ sau khi ly hôn sẽ không được chia cho con, ngoại trừ một số trường hợp đặc biệt. Tuy nhiên, cần lưu ý các điểm sau:

  • Theo nguyên tắc chung, tài sản chung của cha mẹ sẽ được chia đôi giữa hai bên và không chia cho con. Điều này đảm bảo sự công bằng và tránh xảy ra tranh chấp liên quan đến tài sản sau khi ly hôn.
  • Đồng thời, tài sản riêng của mỗi bên sẽ không phải chia sẻ cho ai, kể cả con cái. Điều này đảm bảo quyền sở hữu và quản lý tài sản riêng của mỗi người sau khi ly hôn.
  • Tuy nhiên, cần lưu ý rằng trong một số trường hợp đặc biệt, như khi cha/mẹ đã lập di chúc hoặc có quy định về tài sản thừa kế cho con, con cái mới có thể nhận được tài sản sau khi cha/mẹ qua đời. Điều này nhằm bảo đảm quyền và lợi ích của con cái trong việc thừa kế tài sản từ cha mẹ.

Vì vậy, dựa trên quy định của pháp luật, có thể kết luận cho câu hỏi “Ly hôn tài sản có chia cho con không?” rằng pháp luật không quy định việc chia tài sản của cha mẹ sau ly hôn cho con cái. Điều này cần được hiểu rõ để tránh hiểu lầm và tranh cãi sau này.

Ngoài ra, cần nhấn mạnh rằng việc chia tài sản sau ly hôn là một vấn đề quan trọng và cần được xem xét kỹ lưỡng.

Ly hôn tài sản có chia cho con không?

2. Tài sản chung của vợ chồng sau ly hôn được chia như thế nào?

Để giải đáp vấn đề “Ly hôn tài sản có chia cho con không?”thì theo Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về việc chia tài sản sau khi ly hôn như sau:

  • Tài sản chung của vợ chồng sau khi ly hôn sẽ được chia đôi cho cả hai bên, nhằm đảm bảo sự công bằng và công chính.
  • Trong trường hợp không thể chia đôi được, có thể thực hiện thanh toán hoặc bù trừ bằng tiền hoặc tài sản khác có giá trị tương đương, nhằm đảm bảo sự cân nhắc và đền bù cho mỗi bên một cách hợp lý.
  • Nếu không thể đạt được sự thoả thuận, một bên có thể yêu cầu tòa án can thiệp và giải quyết vấn đề liên quan.
  • Mặc dù luật quy định về việc chia đôi tài sản, nhưng thực tế có thể tỷ lệ đóng góp của mỗi bên không hoàn toàn tương đồng. Do đó, cần xem xét kỹ lưỡng mức độ đóng góp thực tế của mỗi bên để đảm bảo việc chia sẻ tài sản một cách công bằng và hợp lý.
  • Việc chia tài sản không chỉ dựa trên giá trị tài sản mà còn cần xem xét khả năng sinh lời và tính thanh khoản của từng tài sản khi phân chia cho vợ chồng. Điều này nhằm đảm bảo sự công bằng và cân nhắc đối với mỗi bên.
  • Trong quá trình chia tài sản, nên ưu tiên chia bằng hiện vật, tức là phân chia tài sản cụ thể như nhà, đất, tài khoản tiết kiệm… để tránh tranh chấp và khống chế tình hình.

Như vậy, câu hỏi Ly hôn tài sản có chia cho con không? đã có câu trả lời cụ thể. Tài sản chung sẽ được ưu tiên chia đều cho vợ và chồng sau ly hôn, không chia cho con cái, nhằm đảm bảo quyền lợi của cả hai bên và tránh tình trạng bất công.

3. Tài sản riêng có được chia cho con không?

Để giải đáp thắc mắc :Ly hôn tài sản có chia cho con không?” thì theo quy định của pháp luật, tài sản riêng của mỗi bên không được chia sẻ với bất cứ ai, kể cả con chung của hai vợ chồng. Tuy nhiên, cần lưu ý những trường hợp sau để hiểu rõ hơn về quyền sở hữu và chia sẻ tài sản:

  • Cha/mẹ có quyền tự nguyện di chúc, tặng cho, hoặc chuyển nhượng một phần tài sản riêng cho con khi còn sống. Điều này giúp đảm bảo rằng con có thể nhận được một phần di sản theo ý muốn của cha/mẹ.
  • Sau khi cha/mẹ qua đời, con có quyền được hưởng một phần di sản theo di chúc hoặc theo quy định của pháp luật. Điều này đảm bảo rằng quyền lợi của con được bảo vệ và công bằng.
  • Khi ly hôn, người đứng tên trên giấy tờ vẫn là chủ sở hữu hợp pháp của tài sản. Điều này đòi hỏi sự cẩn trọng khi giao dịch tài sản, để tránh tranh chấp và xung đột.
  • Trong trường hợp tài sản riêng có nguồn gốc từ thu nhập chung của vợ chồng, việc chia sẻ một phần tài sản đó cho bên kia được coi là công bằng và hợp lý.
  • Cha mẹ nên tự nguyện dành một phần tài sản riêng để để lại cho con cái sau này, đảm bảo rằng con có một tài sản thừa kế và được hưởng lợi từ công lao của cha mẹ.

Ngoài ra, cần lưu ý rằng tài sản riêng của cha mẹ sau khi ly hôn sẽ không được chia sẻ cho con.

4. Cách giải quyết tốt nhất để đảm bảo quyền lợi của con

Để đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho con sau khi ly hôn, cha mẹ nên thực hiện các biện pháp sau:

  • Bàn bạc, thảo luận và tự thỏa thuận với nhau về việc hỗ trợ và nuôi dưỡng con sau này. Có thể thỏa thuận định kỳ hỗ trợ một khoản kinh phí nuôi con để đảm bảo sự phát triển và trưởng thành của con.
  • Lập di chúc và phân chia một phần tài sản riêng để lại cho con sau này. Điều này giúp đảm bảo rằng con sẽ có một tài sản riêng và được hưởng lợi từ nó trong tương lai.
  • Chuẩn bị tài chính, mua tài sản và mua bảo hiểm để lại cho con từ khi còn sống. Điều này giúp đảm bảo rằng con sẽ nhận được sự hỗ trợ tài chính và có một nền tảng tài chính vững chắc khi lớn lên.
  • Giữ mối quan hệ tốt với nhau và thường xuyên động viên con. Điều này giúp đảm bảo rằng con không bị ảnh hưởng nặng nề bởi sự chia ly và có một môi trường ổn định để phát triển.

Ngoài ra, để đảm bảo sự phát triển toàn diện cho con sau khi ly hôn, cha mẹ cũng có thể áp dụng các biện pháp sau:

  • Đặt ra một kế hoạch giáo dục cho con, bao gồm việc chọn trường hợp phù hợp và theo dõi tiến trình học tập của con.
  • Tham gia vào các hoạt động ngoại khóa và tạo điều kiện cho con phát triển các kỹ năng và sở thích cá nhân.
  • Xây dựng một môi trường gia đình ấm cúng và hạnh phúc để con cảm thấy an toàn và yêu thương.
  • Thường xuyên tham gia các buổi họp phụ huynh và tương tác với giáo viên để theo dõi tiến trình học tập và phát triển của con.
  • Khuyến khích con tham gia vào các hoạt động xã hội và tình nguyện để phát triển tư duy xã hội và lòng nhân ái.

Xem thêm các bài viết khác tại đây.

5. Lời khuyên cho cha mẹ đang ly hôn có con nhỏ

Với những cha mẹ đang ly hôn mà có con nhỏ, cần lưu ý một số vấn đề sau:

  • Hãy vì con mà giữ mối quan hệ tốt đẹp với người cũ. Tránh cãi vã, tranh chấp trước mặt con.
  • Ưu tiên quyền lợi và hạnh phúc của con trên hết. Cùng thống nhất về cách nuôi dưỡng, chăm sóc con sau này.
  • Dành nhiều thời gian quan tâm, chia sẻ cùng con để con không cảm thấy bị bỏ rơi.
  • Chuẩn bị tương lai về việc học hành, chu cấp kinh phí để con được đảm bảo cuộc sống.
  • Hãy đảm bảo con nhận được sự hỗ trợ và chăm sóc tốt từ cả hai bên phụ huynh sau ly hôn. Điều này sẽ giúp con cảm thấy an toàn và ổn định.
  • Hãy tận dụng cơ hội để trao đổi thông tin về con và thảo luận về các quyết định quan trọng. Điều này sẽ giúp cả hai phụ huynh cùng đồng ý và hỗ trợ nhau trong việc nuôi dưỡng con.
  • Không nên ép buộc con phải chọn bên nào sau ly hôn. Hãy tôn trọng suy nghĩ và quyết định của con.

Trên đây là nội dung về “Ly hôn tài sản có chia cho con không?” của Luật sư Khắc Long xin gửi đến các bạn để tham khảo. Nếu bạn còn nhiều thắc mắc hay nhiều vấn đề cần được giải đáp đối với trường hợp của mình, hãy liên hệ với Luật sư Khắc Long. Chúng tôi sẽ hỗ trợ hết mình và rất hân hạnh được tư vấn cho bạn.

Địa chỉ văn phòng:

Trụ sở 1: Số 105 đường Tân Túc, thị trấn Tân Túc, huyện Bình Chánh, Thành phố Hồ Chí Minh.
Trụ sở 2: Số 01 đường Lại Hùng Cường, xã Vĩnh Lộc B, huyện Bình Chánh, Thành phố Hồ Chí Minh.

Số điện thoại/Zalo: 0931 222 515 (Luật sư Bùi Khắc Long)
Website: https://luatsukhaclong.vn/

Bài viết “Ly hôn tài sản có chia cho con không?” tham khảo vào trích dẫn luật từ các nguồn:

1./ LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH 2014

2./ BỘ LUẬT DÂN SỰ 2015

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515