Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Ly hôn tài sản riêng có phải chia không?

Nội Dung Bài Viết
ly hôn tài sản riêng có phải chia

Khi ly hôn tài sản riêng có phải chia sẻ – Những vấn đề cần lưu ý

Theo thống kê của Tổng cục Thống kê, số vụ ly hôn tại Việt Nam liên tục gia tăng trong những năm gần đây. Cả nước có trên 500.000 vụ ly hôn được thụ lý trong năm 2022. Với xu hướng này, việc ly hôn ngày càng phổ biến. Một trong những vấn đề được quan tâm nhất khi ly hôn tài sản riêng có phải chia sẻ cho nhau hay không. Bài viết sau đây sẽ làm rõ các quy định về vấn đề “Ly hôn tài sản riêng có phải chia không?”.

1. Tài sản riêng của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân

Theo Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, tài sản riêng của vợ hoặc chồng bao gồm:

  • Tài sản mà vợ hoặc chồng đã có trước khi kết hôn
  • Tài sản được tặng cho, thừa kế, cho riêng chỉ định cho vợ hoặc chồng trong thời kỳ hôn nhân
  • Tài sản do vợ hoặc chồng tự tạo lập, mua sắm bằng tiền riêng của mình trong thời kỳ hôn nhân
  • Tiền bồi thường mà vợ hoặc chồng được bồi thường về thiệt hại sức khỏe, tính mạng.
  • Ngoài các loại tài sản được quy định trong Luật Hôn nhân và Gia đình, tài sản riêng còn có thể bao gồm các loại tài sản khác như: Cổ phiếu, phần vốn góp trong công ty, quyền sở hữu trí tuệ, bản quyền tác giả… mà một người có được trước hoặc trong thời kỳ hôn nhân.
  • Tài sản riêng cũng có thể bao gồm tài sản đứng tên người thân nhưng thực tế do một bên làm chủ. Ví dụ như đất đứng tên bố mẹ nhưng con cái đóng tiền mua trả góp.

Như vậy, tài sản riêng là tài sản thuộc quyền sở hữu của một người trong cuộc hôn nhân, độc lập với người kia.

Lưu ý:

  • Trong một số trường hợp, việc xác định tài sản riêng hay chung của vợ chồng có thể gặp khó khăn, cần có căn cứ chứng minh rõ ràng. Điều này đặc biệt quan trọng khi xảy ra tranh chấp về tài sản trong quá trình ly hôn hoặc chia tài sản sau khi kết hôn.
  • Khi không thể xác định được nguồn gốc của một tài sản là riêng hay chung thì có thể áp dụng nguyên tắc suy đoán vô tội để xử lý. Tuy nhiên, việc áp dụng nguyên tắc suy đoán vô tội cần được thực hiện cẩn thận và công bằng để tránh việc coi nhẹ quyền sở hữu của bất kỳ bên nào.
  • Tài sản riêng có thể đã được thế chấp, cầm cố để đảm bảo việc thanh toán nợ. Trong trường hợp này, trước khi trả lại tài sản riêng cho bên sở hữu, cần giải quyết trách nhiệm với chủ nợ để đảm bảo sự công bằng và tuân thủ các quy định pháp luật liên quan.

ly hôn tài sản riêng có phải chia

2. Ly hôn tài sản riêng có phải chia không?

Để trả lời cho câu hỏi Ly hôn tài sản riêng có phải chia không? thì theo quy định của Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, tài sản riêng của mỗi bên sẽ không phải chia sẻ cho nhau. Điều này có nghĩa là mỗi bên có quyền sở hữu và giữ nguyên tài sản riêng của mình sau khi ly hôn. Nếu tài sản đó đang được bên kia sở hữu, quản lý hoặc sử dụng, thì theo quy định, bên đó phải trả lại tài sản đó cho bên sở hữu ban đầu.

Bên cạnh việc không cần phân chia tài sản riêng, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 cũng quy định rõ ràng về việc chia tài sản cộng đồng. Tài sản cộng đồng là những tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng và sẽ được chia sẻ sau khi ly hôn. Quy định này giúp đảm bảo công bằng và bình đẳng trong việc chia tài sản sau khi ly hôn.

Vì vậy, khi ly hôn, vợ chồng không chỉ không cần phân chia tài sản riêng của mình với nhau, mà còn phải tuân thủ quy định về chia tài sản cộng đồng theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 để đảm bảo quyền lợi và sự công bằng cho cả hai bên.

3. Quyền và nghĩa vụ của vợ chồng với tài sản riêng sau ly hôn

Sau khi đã hiểu việc “Ly hôn tài sản riêng có phải chia không?” thì cũng có một số quyền và nghĩa vụ liên quan đến tài sản riêng mà cần được lưu ý:

  • Vợ và chồng đều có quyền yêu cầu trả lại tài sản riêng của mình nếu tài sản đó đang nằm trong sở hữu, quản lý hoặc sử dụng bởi bên kia. Điều này nhằm bảo đảm quyền sở hữu và quản lý công bằng cho mỗi bên.
  • Vợ và chồng cũng có nghĩa vụ trả lại tài sản riêng cho bên kia nếu đang nắm giữ tài sản đó. Việc này có ý nghĩa quan trọng trong việc duy trì tính công bằng và tôn trọng quyền sở hữu của mỗi bên. Bên kia không được cố tình cản trở, phá hoại hay tiêu hủy tài sản riêng của bên kia.
  • Chúng ta cần nhớ rằng không được quyền đòi chia sẻ tài sản riêng của bên kia dưới bất kỳ hình thức nào. Điều này khẳng định rõ quyền sở hữu và quyền quản lý tài sản riêng của mỗi bên.
  • Vợ và chồng cũng có trách nhiệm cung cấp đầy đủ thông tin về tình hình tài sản riêng của mình khi có yêu cầu từ phía pháp lý. Điều này đảm bảo tính minh bạch và công bằng trong việc xử lý các vấn đề liên quan đến tài sản riêng.
  • Ngoài ra, vợ và chồng cũng có nghĩa vụ thực hiện các thỏa thuận trước đó về tài sản riêng mà hai bên đã đồng ý. Điều này nhằm tạo ra sự ổn định và sự chắc chắn trong việc quản lý và chia sẻ tài sản riêng.

Xem thêm các bài viết khác tại đây.

4. Thủ tục công chứng việc sở hữu tài sản riêng

Để đảm bảo an toàn pháp lý về tài sản riêng khi ly hôn, vợ hoặc chồng có thể tiến hành thủ tục công chứng xác nhận quyền sở hữu đối với tài sản riêng của mình. Cụ thể các bước thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ chứng minh nguồn gốc tài sản riêng như giấy tờ mua bán, tặng cho, di chúc, văn bản khai nhận tài sản trước hôn nhân, hoặc bất kỳ chứng cứ nào liên quan đến quyền sở hữu tài sản riêng.

Bước 2: Lên Phòng Công chứng nhà nước để yêu cầu công chứng việc sở hữu tài sản riêng. Tại đây, vợ hoặc chồng sẽ trình bày yêu cầu và cung cấp thông tin cần thiết để công chứng quyền sở hữu tài sản riêng.

Bước 3: Ký vào giấy yêu cầu công chứng và nộp lệ phí theo quy định của cơ quan công chứng.

Bước 4: Nhận lại giấy tờ đã được công chứng xác nhận quyền sở hữu tài sản riêng. Điều này sẽ giúp vợ hoặc chồng có bằng chứng rõ ràng và chắc chắn về quyền sở hữu hợp pháp của mình đối với tài sản riêng.

Việc công chứng sẽ giúp xác lập rõ ràng, chắc chắn quyền sở hữu hợp pháp của một bên đối với tài sản riêng của mình. Điều này không chỉ giúp hạn chế rủi ro và tranh chấp, mà còn bảo vệ quyền lợi của các bên khi ly hôn. Hơn nữa, việc công chứng cũng tạo ra một bản ghi chính thức về việc xác nhận quyền sở hữu tài sản riêng, tăng tính minh bạch và tin cậy trong quan hệ hôn nhân.

Ngoài công chứng, vợ chồng cũng có thể lập văn bản thỏa thuận về tài sản riêng được công chứng hoặc chứng thực bởi luật sư, chính quyền địa phương.

Việc công chứng tài sản riêng tốt nhất nên thực hiện trước khi xảy ra tranh chấp ly hôn để tránh bị nghi ngờ cố ý che giấu tài sản chung.

Như vậy, khi ly hôn, tài sản riêng của mỗi bên sẽ không phải chia sẻ và sẽ được trả lại cho chủ sở hữu ban đầu. Việc công chứng xác nhận quyền sở hữu sẽ giúp mỗi bên yên tâm hơn về quyền lợi của mình.

Trên đây là nội dung về “Ly hôn tài sản riêng có phải chia không?” của Luật sư Khắc Long xin gửi đến các bạn để tham khảo. Nếu bạn còn nhiều thắc mắc hay nhiều vấn đề cần được giải đáp đối với trường hợp của mình, hãy liên hệ với Luật sư Khắc Long. Chúng tôi sẽ hỗ trợ hết mình và rất hân hạnh được tư vấn cho bạn.

Địa chỉ văn phòng:

Trụ sở 1: Số 105 đường Tân Túc, thị trấn Tân Túc, huyện Bình Chánh, Thành phố Hồ Chí Minh.
Trụ sở 2: Số 01 đường Lại Hùng Cường, xã Vĩnh Lộc B, huyện Bình Chánh, Thành phố Hồ Chí Minh.

Số điện thoại/Zalo: 0931 222 515 (Luật sư Bùi Khắc Long)
Website: https://luatsukhaclong.vn/

Bài viết “Ly hôn tài sản riêng có phải chia không?” tham khảo vào trích dẫn luật từ các nguồn:

1./ LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH 2014

2./ BỘ LUẬT DÂN SỰ 2015

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515