Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

NỘP ĐƠN LY HÔN Ở ĐÂU TẠI THỦ ĐỨC

Nội Dung Bài Viết
xin-giay-phep-xay-dung-tai-thanh-pho-thu-duc

Nộp đơn ly hôn ở đâu tại Thủ đức? Nộp đơn ly hôn ở phường hay thành phố? Đây là thắc mắc của nhiều vợ chồng khi tiến hành thủ tục ly hôn. Để biết câu trả lời cho các vấn đề nêu trên, mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây của Công ty Luật Phong Gia.

1. Câu hỏi của Khách hàng liên quan đến nộp đơn ly hôn ở đâu tại Thủ Đức:

Chào Luật sư, do tôi và chồng không thể chung sống nên tôi chuẩn bị soạn đơn khởi kiện ly hôn đơn phương. Chồng tôi có hộ khẩu tại Thành phố Thủ Đức, còn tôi hộ khẩu ở quận Bình Thạnh, nhưng chồng tôi không đồng ý ly hôn với tôi vậy tôi có thể ly hôn không? Sau khi soạn xong đơn ly hôn thì tôi nộp đơn ly hôn tại phường hay nộp thẳng lên Tòa án? Và nộp tại Toà án nhân dân nào?

nop-don-ly-hon-o-dau-tai-thu-duc

2. Luật sư tư vấn nộp đơn ly hôn ở đâu tại Thủ Đức:

2.1. Quyền yêu cầu ly hôn

Theo Điều 51 Luật HN&GĐ 2014 quy định về quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn đơn phương như sau:

“Điều 51: Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả vợ chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình. đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn trong trường hợp người vợ đang có thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Như vậy, trường hợp chồng của bạn không đồng ý thì bạn vẫn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn với chồng.

2.2. Thẩm quyền giải quyết ly hôn

Tại Điều 28 Bộ luật TTDS năm 2015 quy định về: Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án như sau: Ly hôn, tranh chấp nuôi con, chia tài sản khi ly hôn, tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn…

Ngoài ra tại Điều 35 Bộ luật TTDS năm 2015 quy định về Thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp huyện, quận như sau:

1. Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm các tranh chấp:

a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 26 và Điều 28 của Bộ luật này, trừ tranh chấp quy định tại khoản 7 Điều 26 của Bộ luật này;

…”

nop-don-ly-hon-o-dau-tai-thu-duc

Như vậy, khi bạn muốn ly hôn đơn phương với chồng bạn thì thẩm quyền giải quyết là của Tòa án nhân dân. Do chồng bạn có hộ khẩu thường trú tại thành phố Thủ đức, vì vậy bạn phải gửi đơn ly hôn đến Toà án nhân dân thành phố Thủ đức để giải quyết theo thẩm quyền và bạn không cần phải nộp đơn ly hôn tại Phường.

Trên đây là những chia sẻ về Nộp đơn ly hôn ở đâu tại Thủ đức, hi vọng sẽ hữu ích với bạn. Nếu bạn còn bất kỳ câu hỏi nào hay đang gặp vướng mắc pháp luật cần tư vấn, vui lòng liên hệ với Công ty Luật Phuong Gia để được hỗ trợ giải đáp nhanh nhất. 

Trân trọng!

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515