Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

QUY ĐỊNH MỚI VỀ TÁCH THỬA ĐẤT Ở TẠI THỦ ĐỨC

Nội Dung Bài Viết
luat-su-ly-hon-tai-tp-ben-cat

Quy định mới về tách thửa đất ở tại Thủ Đức có gì đáng chú ý? Sau thời gian cân nhắc điều chỉnh, Lãnh đạo TP. Hồ Chí Minh đã chính thức ban hành Quyết định 60/2017/QĐ-UBND ngày 05/12/2017 quy định về diện tích đất tối thiểu được tách thửa, trong đó có Quy định mới về tách thửa đất ở tại Thủ Đức, thay thế cho Quyết định 33/2014/QĐ-UBND ngày 15/10/2014. Theo đó, Quyết định 60/2017 có nhiều điểm mới đáng chú ý, mở ra cơ hội phát triển cho thị trường bất động sản đầy tiềm năng tại tại Thành phố Thủ Đức nói riêng và tại Thành phố Hồ Chí Minh nói chung.

tach-thua-dat-o-tai-thu-duc

Bài viết của Luật sư tư vấn đất đai tại Thủ Đức sẽ nêu cụ thể các quy định tách thửa đất ở tại Thủ Đức

1. Điều kiện được phép tách thửa đất ở tại Thủ Đức

Căn cứ theo quy định tại Luật Đất đai; Nghị định 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP) và Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND ngày 05/12/2017 của Uỷ ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh thì khi thực hiện tách thửa đất ở tại Thủ Đức cần phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

– Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

– Đất đang còn trong thời hạn sử dụng đất và không có tranh chấp phát sinh;

Việc tách thửa đất phải bảo đảm các quyền sử dụng hạn chế đối với phần đất liền kề theo quy định tại Điều 171 Luật Đất đai 2013;

Thửa đất hình thành sau và thửa đất còn lại khi tách thửa phải bảo đảm diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định 60/2017 ngày 05/12/2017 (cụ thể ở mục 2).

– Thửa đất phải Phù hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất để giải quyết tách thửa đất và những quy định tại điểm a, c, d khoản 1 Điều 5 Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND ngày 05/12/2017.

– Không thuộc các trường hợp không cho phép tách thửa đất:

+ Thửa đất thuộcKhu vực bảo tồn đã được các Cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thuộc danh mục phải được bảo tồn theo quy định pháp luật;

+ Nhà, đất thuộc khu vực đã có Quyết định thu hồi đất của cơ quan Nhà nước hoặc Thông báo thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

2. Diện tích tối thiểu của thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa (sau khi trừ lộ giới) như sau – tách thửa đất ở tại Thủ Đức:

Khu vựcThửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa
Khu vực 1: Gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Gò Vấp, Tân Phú và Tân Bình.Tối thiểu 36 mét vuông, chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét.
Khu vực 2: Gồm các Quận 2, 9, 7, 12, Thủ Đức, Bình Tân, và Thị trấn các huyện.Tối thiểu 50 mét vuông, chiều rộng mặt tiền thửa đất không được nhỏ hơn 04 mét.
Khu vực 3: Gồm huyện Bình Chánh, Củ Chi, Nhà Bè, Cần Giờ, Hóc Môn (ngoại trừ các thị trấn).Tối thiểu 80 mét vuông, chiều rộng mặt tiền thửa đất không được nhỏ hơn 05 mét.
tach-thua-dat-o-tai-thu-duc

Tóm lại, so với Quyết định 33/2014, điểm mới của Quyết định 60/2017 là diện tích đất ở tối thiểu của thửa đất khi tách thửa đất tại thành phố Hồ Chí Minh được chia làm 03 khu vực và diện tích thấp nhất có thể tách thửa đất là 36 m2.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về “Quy định mới về tách thửa đất ở tại Thủ Đức”. Nếu bạn đọc cần Luật sư tư vấn đất đai tại Thủ Đức, vui lòng liên hệ Luật sư theo Thông tin:

Công ty Luật TNHH Phong Gia

Địa chỉ: Số 24 đường 37, khu đô thị Vạn Phúc, phường Hiệp Bình Chánh, thành phố Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931 222 515

Email: phonggiagroup@gmail.com

Website: http://luatsukhaclong.vn/

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515