Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

CÁCH XÁC ĐỊNH TÀI SẢN RIÊNG KHI LY HÔN Ở THỦ ĐỨC

Nội Dung Bài Viết
luat-su-ly-hon-tai-huyen-bau-bang

Cách xác định Tài sản riêng khi ly hôn ở Thủ Đức như thế nào? Việc phân chia tài sản riêng khi ly hôn ở Thủ Đức như thế nào? Nếu bạn đang tiến hành thủ tục  ly hôn ở Thủ Đức và vướng mắc những nội dung trên thì hãy tham khảo nội dung bài viết dưới đây của Luật Phong Gia.

1. Quy định của pháp luật về Tài sản riêng khi ly hôn ở Thủ Đức

Trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng thì hầu hết các tài sản phát sinh là tài sản chung. Tuy nhiên, trong thời kỳ hôn nhân sẽ vẫn tồn tại các quy định để xác định “Tài sản riêng của vợ, chồng” nhằm phân định rõ ràng quyền và lợi ích hợp pháp của vợ và chồng cụ thể:

Tại Điều 43 Luật HN&GĐ 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

  • Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi hai bên kết hôn;
  • Tài sản được vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân;
  • Tài sản được chia riêng cho vợ hoặc chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật HN&GĐ 2014.
  • Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo các quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
tai-san-rieng-khi-ly-hon-o-thu-duc

2. Các xác định tài sản riêng khi ly hôn ở Thủ Đức

Cách thứ nhất: Xác định tài sản riêng dựa vào nguồn gốc hình thành tài sản

Nguồn gốc hình thành tài sản là một trong các cơ sở để xác định tài sản riêng của vợ chồng và phân chia khi thực hiện thủ tục ly hôn, tài sản được xem là tài sản riêng của vợ chồng khi: Tài sản đó có nguồn gốc do người thân thích tặng cho riêng hoặc thừa kế riêng; Tài sản được mua bằng tiền riêng của cá nhân vợ/chồng (Lúc này vợ/chồng cần phải chứng minh nguồn tiền này là của riêng mình)

Cách thứ hai: Xác định tài sản riêng dựa vào sự thỏa thuận của vợ chồng

Pháp luật luôn tôn trọng quyền tự do thỏa thuận, ý chí của vợ và chồng trong việc xác lập chế độ tài sản của hai vợ chồng. Nếu vợ chồng có những thỏa thuận hợp pháp về việc xác định tài sản chung, tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân thì yếu tố nguồn gốc hình thành tài sản hay thời điểm tạo lập tài sản cũng sẽ không còn quan trọng.

Vợ chồng có thể thỏa thuận phân chia tài sản riêng, chung bằng các hình thức như: Thỏa thuận chia tài sản vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; Thỏa thuận chế độ tài sản vợ chồng trước khi kết hôn.

3. Cách chia tài sản riêng khi ly hôn ở Thủ Đức

Đối với tài sản chung của vợ chồng khi vợ chồng chấm dứt hôn nhân (ly hôn) thì về nguyên tắc theo quy định tại Điều 59 nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn Luật HN&GĐ 2014, tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia theo thỏa thuận của vợ chồng, trường hợp vợ chồng không thỏa thuận được có quyền yêu cầu Tòa án nhân dân giải quyết theo đó thì tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố theo quy định tại khoản 2 Điều 59 Luật HN&GĐ 2014.

Đối với tài sản riêng của vợ, chồng khi vợ chồng ly hôn thì vợ hoặc chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình theo quy định tại Điều 44 Luật HN&GĐ 2014, cụ thể:

tai-san-rieng-khi-ly-hon-o-thu-duc
  • Vợ hoặc chồng có quyền sử dụng, chiếm hữu, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung của vợ chồng.
  • Trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng của mình và cũng không ủy quyền cho người khác quản lý hộ thì người vợ hoặc chồng còn lại có quyền quản lý tài sản đó. Việc quản lý tài sản phải đảm bảo lợi ích của người có tài sản được quản lý.
  • Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người (chồng hoặc vợ) được thanh toán từ tài sản riêng của người đó.
  • Trong trường hợp vợ hoặc chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản riêng này phải có sự đồng ý của cả chồng, vợ.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về tài sản riêng khi ly hôn ở Thủ Đức. Nếu bạn đọc có thắc mắc những vấn đề liên quan đến việc ly hôn ở Thủ Đức, vui lòng liên hệ Công ty Luật Phong Gia theo số điện thoại 0931 222 515 để được hỗ trợ giải đáp nhanh nhất. 

Trân trọng!

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515