Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Tài sản trước hôn nhân có bị chia không khi ly hôn?

Nội Dung Bài Viết
Tài sản trước hôn nhân có bị chia không

Tài sản trước hôn nhân có bị chia không khi ly hôn là thắc mắc của rất nhiều người. Trong bài viết này, Luật sư Khắc Long sẽ giải đáp chi tiết vấn đề này cho bạn.

Căn cứ pháp lý liên quan: Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014.

Tài sản trước hôn nhân là gì ?

Tài sản trước hôn nhân có bị chia không

Tài sản trước hôn nhân là tài sản mà mỗi người sở hữu trước khi kết hôn. Do đó, tài sản có được trước hôn nhân cũng là tài sản riêng của vợ hoặc chồng.

Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình thì tài sản riêng của vợ, chồng bao gồm:

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn. Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân. Tài sản phục vụ nhu cầu đời sống của vợ, chồng và tài sản khác mà pháp luật quy định thuộc cho mỗi người chồng và người vợ.

Tài sản được hình thành do tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Thu nhập, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại Điều 33 Khoản 1 và Điều 40 Khoản 1 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Do đó, tài sản trước hôn nhân là tài sản riêng của cả vợ và chồng được quy định cụ thể về điều này. Tài sản có trước hôn nhân bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, tài sản được chia chung vợ, chồng… và các tài sản khác mà pháp luật nêu trên quy định.

Tài sản trước hôn nhân có bị chia không khi ly hôn ?

Tài sản trước hôn nhân có bị chia không
Tài sản trước hôn nhân có bị chia không ?

Như đã phân tích ở trên, tài sản trước hôn nhân là tài sản riêng của cả vợ và chồng. Tài sản trước hôn nhân có bị chia không thì câu trả lời là không. Chỉ là chia tài sản chung của vợ và chồng tại thời điểm ly hôn.

Theo quy định của “Luật hôn nhân và gia đình” thì việc chia tài sản riêng ưu tiên do vợ, chồng thỏa thuận. Nếu vợ chồng không thỏa thuận được thì áp dụng pháp luật và tài sản của mỗi bên được chia như sau:

  • Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng. Trừ trường hợp tài sản riêng được nhập vào tài sản chung theo quy định của luật này.
  • Trường hợp tài sản riêng được hợp nhất, nhập vào tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu chia tài sản. Thì thanh toán theo phần giá trị đóng góp vào tài sản đó. Trừ trường hợp vợ, chồng có thỏa thuận khác.

Vì vậy, nếu vợ, chồng không có thỏa thuận về việc chia tài sản thì yêu cầu tòa án giải quyết. Theo quy định của pháp luật thì tài sản được chia của vợ, chồng thuộc sở hữu của người nào. Trừ các trường hợp sau: tài sản riêng đã được hợp nhất thành tài sản chung.

»»» Tìm hiểu thêm: Vợ chồng ly dị tài sản chia như thế nào

Lời kết tài sản trước hôn nhân có bị chia không

Tài sản trước hôn nhân như đã phân tích ở trên là tài sản riêng của cả vợ và chồng được Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định. Trong trường hợp ly hôn, tài sản trước hôn nhân sẽ được phân chia ưu tiên cho cặp vợ chồng đã đạt được thỏa thuận. Nếu không thoả thuận được mà yêu cầu Toà án hoà giải thì tiến hành hoà giải theo quy định của pháp luật.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về tài sản trước hôn nhân có bị chia không và một số vấn đề pháp lý liên quan đến tài sản trước hôn nhân. Tất cả các khuyến nghị của chúng tôi ở trên đều dựa trên các quy định pháp luật hiện hành.

Nếu bạn đang tìm luật sư tư vấn chia tài sản chung uy tín, có thể giúp bạn. Hãy liên hệ ngay với Luật Sư Khắc Long để được hỗ trợ tư vấn chi tiết nhất.


Có thể bạn quan tâm

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515