Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

THỪA KẾ ĐẤT ĐAI KHÔNG CÓ DI CHÚC Ở THỦ ĐỨC

Nội Dung Bài Viết
thua-ke-dat-dai-khong-co-di-chuc-o-thu-duc

Thừa kế đất đai không có di chúc ở Thủ Đức được quy định như thế nào?  Theo nguyên tắc, nếu người đã mất để lại di chúc thì tài sản sẽ được phân chia theo di chúc, trong trường hợp di chúc không hợp pháp hoặc người chết không không có di chúc thì tài sản, di sản sẽ được phân chia theo pháp luật. Như vậy, Thừa kế đất đai không có di chúc là việc phân chia thừa kế theo quy định của pháp luật, cụ thể:

1. Những trường hợp Thừa kế theo pháp luật – Thừa kế đất đai không có di chúc ở Thủ Đức

Tại Điều 650 Bộ luật dân sự quy định về Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong các trường hợp sau đây:

– Không có di chúc;

– Di chúc không đúng quy định pháp luật, không hợp pháp;

– Những người thừa kế theo di chúc chết cùng thời điểm hoặc chết trước thời điểm với người lập di chúc; tổ chức, cơ quan được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại, hoạt động vào thời điểm mở thừa kế;

– Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc nhưng từ chối nhận di sản hoặc không có quyền để hưởng di sản.

Ngoài ra, việc Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng với các phần di sản như sau:

– Phần di sản, tài sản không được định đoạt trong di chúc;

– Phần di sản, tài sản có liên quan đến phần của di chúc nhưng không có hiệu lực pháp luật;

– Phần di sản có liên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng những người này từ chối nhận di sản, không có quyền để hưởng di sản, chết cùng thời điểm hoặc chết trước thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến các cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc, nhưng không còn tồn tại, hoạt động vào thời điểm mở thừa kế.

thua-ke-dat-dai-khong-co-di-chuc-o-thu-duc

2. Những người thừa kế theo pháp luật

Tại Điều 651 Bộ luật dân sự  quy định các hàng thừa kế sau:

– Hàng thừa kế thứ nhất gồm: cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi của người chết;

– Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông ngoại, bà ngoại, ông nội, bà nội.

– Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ ngoại, cụ nội của người chết; chú ruột, cậu ruột, bác ruột, dì ruột, cô ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chú ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ ngoại, cụ nội.

Về nguyên tắc: Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

 Đồng thời, pháp luật cũng quy định những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do họ đã chết, không có quyền được hưởng di sản, từ chối nhận di sản hoặc bị truất quyền hưởng di sản.

3. Điều kiện Quyền sử dụng đất dùng để chia thừa kế theo pháp luật – Thừa kế đất đai không có di chúc ở Thủ Đức

Quyền sử dụng đất phải đáp ứng những điều kiện quy định tại Điều 188 Luật Đất đai thì mới đủ điều kiện để thực hiện chia thừa kế theo pháp luật, cụ thể như sau:

– Có Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, quyền sở hữu Nhà ở và tài sản gắn liền với đất;

– Nhà, đất không có tranh chấp;

– Nhà. Đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

– Đất đai thừa kế đang còn trong thời hạn sử dụng đất.

thua-ke-dat-dai-khong-co-di-chuc-o-thu-duc

4. Thủ tục khai di sản thừa kế là đất đai không có di chúc

Để nhận thừa kế đất đai theo pháp luật thì bạn phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế và đăng ký biến động tại Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Cụ thể:

Bước 1: Thực hiện thủ tục Công chứng văn bản khai nhận di sản thừa kế tại các Phòng công chứng, Văn phòng công chứng.

Bước 2: Công chứng viên tiến hành kiểm tra, xác minh, thụ lý việc công chứng và niêm yết tại UBND cấp phường, xã nơi có nhà, đất.

Bước 3: Đăng ký biến động đất đai tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về “Thừa kế đất đai không có di chúc ở Thủ Đức. Nếu bạn đọc cần Luật sư thừa kế tại Thủ Đức, vui lòng liên hệ Luật Phong Gia theo số điện thoại 0931 222 515 (Luật sư Bùi Khắc Long) để được hỗ trợ giải đáp nhanh nhất.

Trân trọng!

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515