Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Thừa kế theo di chúc là gì? Các trường hợp thừa kế theo di chúc

Nội Dung Bài Viết
Thừa kế theo di chúc

Thừa kế theo di chúc là gì, có những trường hợp nào được thừa kế theo di chúc đúng pháp luật. Trong bài viết này, luật sư tư vấn tài sản thừa kếLuật Sư Khắc Long sẽ giải đáp chi tiết cho bạn.

Thừa kế theo di chúc là gì?

Bộ luật Dân sự 2015 không quy định thế nào là thừa kế theo di chúc mà chỉ quy định khái niệm về di chúc tại Điều 624 như sau: Di chúc là văn bản nêu rõ ý định chuyển tài sản cho người khác sau khi qua đời.

Từ khái niệm di chúc và quy định của BLDS 2015 về thừa kế theo di chúc có thể hiểu: thừa kế theo di chúc là việc chuyển tài sản của người chết cho người còn sống theo quyết định của người chết. Di sản trước khi chết được thể hiện bằng di chúc.

Điều kiện để lập di chúc

Thừa kế theo di chúc là gì

Sau khi đã biết về định nghĩa thừa kế theo di chúc là gì. Người lập di chúc đã thành niên có đủ các điều kiện sau đây thì có quyền lập di chúc định đoạt tài sản của mình:

  • Vào thời điểm lập di chúc, người lập di chúc có đủ sức khỏe, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép.
  • Nội dung di chúc không vi phạm điều cấm của pháp luật, đạo đức xã hội. Hình thức di chúc không vi phạm pháp luật.
  • Người đủ 15 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi có thể lập di chúc nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

Người lập di chúc có các quyền sau đây: chỉ định người thừa kế; tước quyền hưởng di sản của những người thừa kế; chia di sản cho từng người thừa kế; dành phần di sản để thừa kế; cất giữ di sản; chia di sản cho những người thừa kế; cử người giám hộ di sản.

===>> Tìm hiểu thêm: Luật sư tư vấn chia tài sản chung

Điều kiện của người thừa kế theo di chúc

Thừa kế theo di chúc

Như định nghĩa về thừa kế theo di chúc là gì thì mọi người đều có quyền hưởng di sản theo di chúc. Người thừa kế với tư cách cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế. Hoặc là người sinh ra vào thời điểm mở thừa kế và còn sống nhưng được thụ thai trước khi người để lại di sản chết. Trường hợp người thừa kế theo di chúc không phải là cá nhân thì phải tồn tại khi thừa kế thế vị.

Nếu di sản được hưởng theo di chúc thì theo quyền thừa kế, họ được nhận một phần di sản do người chết để lại theo quy định của di chúc. Người thừa kế theo di chúc có thể là bất kỳ ai theo nguyện vọng của người lập di chúc.

Lưu ý

  • Người thừa kế theo di chúc không phải là người làm chứng hoặc chứng thực di chúc.
  • Người thừa kế theo di chúc có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp mục đích của việc từ chối là nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.
  • Người không được hưởng di sản thừa kế theo Điều 621 BLDS 2015 vẫn được hưởng di sản. Nếu người thừa kế di sản biết việc của họ mà vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

Trường hợp phân chia thừa kế theo di chúc

Các trường hợp thừa kế theo di chúc

Thừa kế theo di chúc là gì – Di sản thừa kế theo di chúc sẽ được chia theo ý chí của người lập di chúc, tức là trong di chúc có ghi tài sản được chia như thế nào và những người thừa kế phải thực hiện các quyền và nghĩa vụ của mình theo nội dung di chúc.

Ngoài ra, pháp luật quy định một số đối tượng được thừa kế không phụ thuộc vào di chúc. Cụ thể theo Điều 644 BLDS 2015.

Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 số người thừa kế theo pháp luật. Nếu họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ được hưởng phần di sản ít hơn của cổ phần hai phần ba:

  • Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng.
  • Con lớn không có khả năng lao động.

Cần phải lưu ý

  • Người thừa kế không theo nội dung di chúc, không áp dụng đối với những người từ chối nhận di sản thừa kế hoặc những người không có quyền hưởng di sản thừa kế theo quy định của pháp luật dân sự.
  • Trường hợp người lập di chúc để lại một phần tài sản để thờ cúng thì phần tài sản đó không được chia và thừa kế. Mà phải chia cho người có tên trong di chúc quản lý việc thờ cúng.

Trên đây là định nghĩa thừa kế theo di chúc là gì và các trường hợp thừa kế theo quy định của pháp luật. Nếu bạn còn bất kỳ thắc mắc nào, xin hãy liên hệ với văn phòng luật sư tphcm để được giải đáp chi tiết.

Có thể bạn quan tâm

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515