Phong gia

UY TÍN GẶT THÀNH CÔNG

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT PHONG GIA

Địa chỉ: Số 29 đường số 55, khu Biệt thự Thảo Điền Villas, phường Thảo Điền, thành phố Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh.

Hotline: 0931222515
Email: lskhaclong@gmail.com

Cách chia tài sản thừa kế theo di chúc và theo pháp luật

Nội Dung Bài Viết
Cách chia tài sản thừa kế theo di chúc

Tài sản của người chết được phân chia như thế nào? Những trường hợp nào thì tài sản sẽ được chia theo pháp luật? Luật phân chia tài sản có những quy định nào? Luật Sư Khắc Long tư vấn về cách chia tài sản thừa kế theo di chúc theo những thắc mắc trên.

Tư vấn thừa kế theo di chúc đúng pháp luật

Thừa kế là một trong những quan hệ pháp luật dân sự cơ bản. Đây là quan hệ thường xuyên xảy ra trong đời sống xã hội. Chính vì lẽ đó, Bộ luật dân sự năm 2015 và các văn bản liên quan đã có nhiều quy định về quan hệ pháp luật này.

Tuy nhiên, không phải cá nhân, gia đình nào cũng nhận thức đầy đủ về việc phân chia tài sản theo di chúc hay theo pháp luật. Nếu bạn đang hoặc có thể tiến hành thủ tục phân chia tài sản thừa kế. Mà chưa hiểu rõ các quy định của pháp luật liên quan đến vấn đề này. Hãy liên hệ với văn phòng luật sư uy tín tại tphcmLuật Sư khắc Long để được tư vấn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo cách chia tài sản thừa kế theo di chúc dưới đây. Để biết thêm thông tin pháp lý và so sánh với trường hợp của mình.

Cách chia tài sản thừa kế theo di chúc đúng pháp luật

cách chia tài sản thừa kế theo di chúc
Cách chia tài sản thừa kế theo di chúc

Câu hỏi

Tôi có một thắc mắc về việc cách chia tài sản theo di chúc hay theo pháp luật mong được Luật Sư Khắc Long tư vấn.

Câu hỏi chi tiết xin được giải đáp như sau: Bố tôi có một mảnh đất, trên đó có 1 căn nhà là tài sản chung giữa bố tôi và mẹ ruột tôi được hình thành trước khi mẹ tôi mất. Và bố tôi lập gia đình, tài sản này đứng tên chủ sở hữu.

  • Căn nhà hiện nay là nơi ở của bố, dì ghẻ, em cùng cha khác mẹ.
  • Gia đình tôi gồm tôi, vợ, 1 con trai
  • Gia đình anh trai gồm anh trai, vợ, một con gái đã mất.

Sau khi bố tôi mất thì tài sản sẽ được phân chia như thế nào trong hai trường hợp: có di chúc và không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp? Vì hiện tại vẫn chưa rõ có di chúc hay không. Xin cảm ơn Luật Sư Khắc Long !

Chi tiết giải đáp

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho Luật Sư khắc Long. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Như bạn đã cung cấp thì phần tài sản này được hình thành trong thời kỳ hôn nhân của bố mẹ bạn. Nên được xác định là tài sản chung của bố mẹ bạn theo Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Do đó, một nửa di sản sẽ được chia cho mẹ ruột của bạn và nửa còn lại cho di sản của cha bạn.

Trường hợp bố bạn mất di sản của bố thì được phân chia như sau:

Trường hợp 1: Bố bạn để lại di chúc

Điều 624 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Di chúc như sau:

“Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.”

Điều 626 quy định về Quyền của người lập di chúc như sau:

“Người lập di chúc có quyền sau đây:

1, Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

2, Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

3, Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

4, Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

5, Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.”

Nếu bố bạn lập di chúc thì người có tên trong di chúc được hưởng di sản của bố bạn. Tuy nhiên, khi bố bạn mất thì di chúc hợp lệ sẽ phát sinh những người thừa kế, không phụ thuộc vào nội dung của di chúc.

Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc như sau:

“1, Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật. Yrong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; »»» Tìm hiểu thêm: Chia thừa kế cho con chưa thành niên

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.”

Nếu xảy ra trường hợp những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc. Thì khi chia di sản của bố bạn trước hết sẽ chia cho các chủ thể này. Phần còn lại sau đó được chia theo di chúc.

===>> Xem thêm: Đất bố mẹ cho khi ly hôn chia thế nào

Trường hợp 2: Không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp

Nếu bố bạn không để lại di chúc và di chúc không hợp pháp. Thì tài sản của bố bạn sẽ được chia hợp pháp theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định những người thừa kế theo pháp luật:

“1, Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết, cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;”.

Vì vậy, nếu đúng thuộc trường hợp này thì tài sản của bố bạn sẽ được chia đều cho người vợ hợp pháp và tất cả các con.

===>> Tìm hiểu thêm: Luật thừa kế không có di chúc

Cách chia tài sản thừa kế theo pháp luật như thế nào ?

Cách chia tài sản thừa kế theo di chúc
Cách chia tài sản thừa kế theo di chúc

Khi bố mẹ tôi còn sống, tài sản chung là mảnh đất rộng 1600m2. Khi bố tôi mất do tuổi già bệnh tật qua đời không để lại di chúc (ông bà nội tôi cũng đã qua đời). Mẹ tôi bây giờ đã 80.

Bố mẹ tôi sau khi kết hôn có 07 người con chung sống, không có con riêng, không có con nuôi. Đó có phải là tài sản chung của vợ chồng ?

Bố tôi mất thì tài sản trên sẽ được chia như thế này đúng không?

  • Mẹ tôi được 50% tổng diện tích đất: 50% x 1.600 m2 = 800 m2 50% diện tích đất.
  • Còn lại được chia đều cho 8 phần (7 anh chị em, trong đó có phần của mẹ tôi). Tức là mỗi phần 100 m2 là đúng.

Điều này có hợp pháp không ? Xin cảm ơn Luật Sư Khắc Long đã tư vấn.

Giải đáp chi tiết

Cảm ơn câu hỏi của bạn đã gửi đến văn phòng luật sư Thủ Đức của chúng tôi. Luật Sư Khắc Long xin giải đáp như sau:

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1, Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

2, Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

…”

Theo quy định trên thì tài sản của bố bạn sẽ được chia thành 8 phần bằng nhau (vợ và các con). Chỉ chia trong phạm vi tài sản do bố bạn sử dụng (50% tài sản chung của vợ chồng).

Trên đây là nội dung tư vấn về cách chia tài sản thừa kế theo di chúc của luật sư tư vấn thừa kế – Luật Sư Khắc Long. Nếu bạn còn vướng mắc hoặc cần hỗ trợ. Hãy liên hệ với chúng tôi theo thông tin bên dưới.

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
sang-ten-so-do-tai-thu-duc

Quý Khách Liên Hệ Với Chúng Tôi

Hotline: 0931222515